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TANGAZO LA SERIKALI NA. 785 la tarehe 3/11/2023  

 

SHERIA YA HAKIMILIKI NA HAKISHIRIKI, 

(SURA YA 218) 

________ 

 

KANUNI 

________ 

(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 48A) 

 
KANUNI ZA MAREKEBISHO YA KANUNI ZA ADA YA HAKIMILIKI KWA 

VIBEBEO VYA KAZI ZA UBUNIFU VILIVYO TUPU ZA MWAKA 2023 
Jina 

T.S. Na. 

385 la 2023 

 1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Marekebisho ya Kanuni za Ada ya Hakimiliki kwa Vibebeo 

vya Kazi za Ubunifu Vilivyo Tupu za mwaka 2023 na 

zitasomwa pamoja na Kanuni za Ada ya Hakimiliki kwa 

Vibebeo vya Kazi za Ubunifu Vilivyo Tupu za Mwaka 2023 

ambazo zitarejewa humu kama “Kanuni kuu”. 

  
Marekebisho ya 

kanuni ya 1 
 2. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 1 kwa 

kufuta maneno “Ada ya Hakimiliki kwa Vibebeo vya Kazi za 

Ubunifu Vilivyo Tupu” na kuweka maneno “Tozo ya 

Hakimiliki”. 

  
Marekebisho ya 

jumla 
 3. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kuondoa neno 

“ada” na kuweka neno “tozo” popote linapoonekana kwenye 

Kanuni. 

  
Marekebisho ya 

kanuni ya 2 
 4. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 2 kwa- 

(a) kwa kuongeza tafsiri ya msamiati ufuatao kwa 

kuzingatia mtiririko wa kialfabeti: 

   

 

 

Sura ya 

399 

“Mamlaka ya Mapato Tanzania” 

maana yake Mamlaka ya 

Mapato Tanzania 

iliyoanzishwa chini ya 

Sheria ya Mamlaka ya 

Mapato Tanzania;” 

 (b) kufuta tafsiri ya msamiati “kibebeo kilicho tupu”; 

na 

 (c) kufuta maneno “kwenye vibebeo vilivyo tupu” 

yaliyopo katika tafsiri ya msamiati “ada ya 

hakimiliki” au “ada”. 

  
Marekebisho ya  5. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 3 kwa- 
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kanuni ya 3 (a) kufuta maneno “vilivyo tupu” yaliyopo katika 

maneno ya utangulizi; 

 (b) kufuta aya (d); 

 (c) kuongeza aya zifuatazo mara baada ya aya (c): 

 “(d) kifaa cha kunakili data katika CD; 

   (e) kifaa cha kunakili data kidijitali kupitia 

DVD; 

   (f) Vinyl; 

   (g) Mini Diski; 

   (h) Kumbukumbu ya SD;”; na 

 (d) kubadili mpangilio wa aya (e) na (f) kuwa aya (i) 

na (j), mtawalia. 

  
Kuongezwa 

kwa kanuni ya 

3A 

 6. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kuongeza mara 

baada ya kanuni ya 3 kanuni ya 3A kama ifuatavyo: 

  “Thamani 

ya tozo ya 

hakimiliki  

Sura ya 147 

 3A. Thamani ya tozo ya 

hakimiliki inayotolewa chini ya kifungu 

cha 48A cha Sheria itaamuliwa kwa 

mujibu wa kifungu cha 141 cha Sheria 

ya Usimamizi na Ushuru wa Bidhaa.”. 

  
Kufutwa na 

kuandikwa 

upya kwa 

kanuni ya 4 

 7. Kanuni kuu zinarekebishwa kwa kufuta na kuandika 

upya kanuni ya 4 kama ifuatavyo: 

  “Malipo ya 

tozo 

 4. Tozo inayopaswa kulipwa 

chini ya Kanuni hizi itatozwa kwa 

bidhaa zilizoingizwa nchini au 

zilizotengenezwa ndani ya nchi na 

waingizaji wa bidhaa au watengenezaji, 

kadiri itakavyokuwa.”. 

  
Marekebisho ya 

kanuni ya 5 
 8. Kanuni kuu zinarekebishwa katika kanuni ya 5, 

kwa- 

(a) kufuta kanuni ndogo za (2) na (3); na 

 (b) kubadili mpangilio wa kanuni ndogo ya (1) kuwa 

kanuni ya 5. 

  
Kufutwa kwa 

kanuni ya 8 
 9. Kanuni kuu zinarekebishwa- 

(a) kwa kufuta kanuni ya 8; 

 (b) kubadili mpangilio wa kanuni ya 9 kuwa kanuni ya 

8. 
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Dodoma,                 DAMAS DANIEL NDUMBARO 

        1 Septemba, 2023                       Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo 


